Đoàn công tác Tòa án nhân dân tỉnh thăm và làm việc tại Tòa án sơ thẩm tỉnh Mondulkiri –Vương quốc Campuchia
Cập nhật lúc: 10:37 23/01/2017
Nhằm tăng cường công tác hợp tác quốc tế giữa Tòa án nhân dân tỉnh Đắk Lắk – Việt Nam và Tòa án sơ thẩm tỉnh Mondulkiri – Vương quốc Campuchia; từ ngày 01/12/2016đến ngày 05/12/2016, Đoàn công tác Tòa án nhân dân tỉnh Đắk Lắk đã thực hiện chuyến thăm và làm việc tại Tòa án sơ thẩm tỉnh Mondulkiri – Vương quốc Campuchia.
Thực hiện tinh thần của thông cáo chung tại Hội nghị Tòa án các tỉnh biên giới Campuchia, Lào, Việt Nam; Quyết định số 1167/QĐ-TCCB ngày 11/11/2016 của Chánh án Tòa án nhân dân tối cao về việc cử Đoàn Tòa án nhân dân tỉnh Đắk Lắk đi công tác nước ngoài; được sự đồng ý của Thường trực Tỉnh ủy Đắk Lắk; nhằm tăng cường công tác hợp tác quốc tế giữa Tòa án nhân dân tỉnh Đắk Lắk – Việt Nam và Tòa án sơ thẩm tỉnh Mondulkiri – Vương quốc Campuchia. Ngày 01/12/2016, Đoàn công tác Tòa án nhân dân tỉnh Đắk Lắk do đồng chí Nguyễn Duy Hữu – Thẩm phán cao cấp, Chánh án TAND tỉnh làm trưởng đoàn đã thực hiện chuyến thăm và làm việc với Tòa án sơ thẩm tỉnh Mondulkiri trong thời gian 05 ngày, từ ngày 01/12/2016 đến ngày 05/12/2016.
Qua chuyến thăm và làm việc, Tòa án hai tỉnh đã đánh giá tình hình hợp tác trong công tác đấu tranh phòng, chống tội phạm trên tuyến biên giới giữa hai tỉnh Đắk Lắk và tỉnh Mondulkiri trong thời gian qua; đồng thời thống nhất tiếp tục tăng cường quan hệ hợp tác, tổ chức có hiệu quả các hoạt động trao đổi kinh nghiệm trong công tác xét xử, chia sẻ thông tin, hiểu biết về hệ thống pháp luật của hai nước liên quan đến tổ chức, hoạt động của Tòa án và tăng cường các hoạt động tương trợ tư pháp, hợp tác đấu tranh ngăn chặn, phòng ngừa tội phạm trên khu vực biên giới hai tỉnh để cùng nhau xây dựng tuyến biên giới ổn định, hòa bình, an ninh và phát triển bền vững, cùng mang lại lợi ích cho nhân dân hai tỉnh.
Trong chuyến làm việc, đồng chí Nguyễn Duy Hữu đãthực hiện ủy quyền của Chánh án Tòa án nhân dân tối cao Việt Nam, tiến hành trao Kỷ niệm chương “Vì sự nghiệp Tòa án” cho 08 cán bộ, lãnh đạo thuộc Tòa án sơ thẩm tỉnh Mondulkiri vì đã có công lao, thành tích đóng góp cho sự nghiệp xây dựng và phát triển Tòa án nhân dân Việt Nam.
Ngày 05/12/2016, Đoàn công tác Tòa án nhân dân tỉnh Đắk Lắk trở về Việt Nam, kết thúc tốt đẹp chuyến thăm, làm việc tại Tòa án sơ thẩm tỉnh Mondulkiri – Campuchia.
Đồng chí Nguyễn Duy Hữu trao Kỷ niệm chương “Vì sự nghiệp Tòa án” cho các cán bộ, lãnh đạo thuộc Tòa án sơ thẩm tỉnh Mondulkiri
Các tin khác
- Tòa án hai cấp tổ chức Hội nghị giao ban công tác Quý III năm 2024
- Sơ kết công tác phối hợp liên ngành 6 tháng đầu năm 2024 và chương trình phối hợp liên ngành 6 tháng cuối năm 2024 Công an, Viện kiểm sát, Tòa án huyện Krông Ana.
- Liên ngành Tư pháp huyện Ea H’leo tổ chức Hội nghị sơ kết công tác phối hợp 06 tháng đầu năm 2024
- Công bố và trao quyết định bổ nhiệm chức vụ Chánh án Tòa án nhân dân tỉnh Đắk Lắk
- Hội nghị giao ban Quý II và sơ kết 06 tháng đầu năm 2024 công tác của Tòa án hai cấp