Tòa án nhân dân tỉnh Đắk Lắk tổ chức tập huấn nghiệp vụ xét xử đợt 1 năm 2017
Cập nhật lúc: 14:00 15/11/2017
Ngày 13/11/ 2017, tại thành phố Buôn Ma Thuột (Đắk Lắk) Tòa án nhân dân tỉnh Đắk Lắk tổ chức tập huấn nghiệp vụ xét xử về Bộ luật tố tụng dân sự và Bộ luật dân sự.
Tham dự Hội nghị có các đồng chí: Tống Anh Hào - Thẩm phán, nguyên Phó Chánh án TANDTC; đồng chí Nguyễn Đình Triết - Phó Chánh án TAND tỉnh Đắk Lắk; Lãnh đạo các Toà, Phòng thuộc TAND tỉnh; Thẩm phán, Thẩm tra viên, Thư ký và Hội thẩm nhân TAND hai cấp tỉnh Đắk Lắk.
Phát biểu khai mạc Hội nghị, đồng chí Nguyễn Đình Triết nhấn mạnh: Việc tổ chức Hội nghị tập huấn là công việc thường xuyên và cần thiết của TAND hai cấp tỉnh Đắk Lắk; nhằm bồi dưỡng, bổ sung những kiến thức pháp luật mới, đồng thời nâng cao kỹ năng nghiệp vụ xét xử cho Hội thẩm và cán bộ công chức. Hội nghị cũng là dịp để các học viên học hỏi, chia sẻ kinh nghiệm nhằm thống nhất việc áp dụng các quy định pháp luật mới, góp phần nâng cao chất lượng công tác giải quyết, xét xử các loại án của Tòa án nhân dân hai cấp tỉnh Đắk Lắk. Do vậy, đồng chí Triết yêu cầu các học viên phải nghiêm túc trong quá trình tập huấn để đạt được kết quả cao nhất.
Các đại biểu tham dự Hội nghị đã nghe đồng chí báo cáo viên phổ biến những nội dung cơ bản nhất của Bộ luật tố tụng dân sự và Bộ luật dân sự như: người đại diện; quyền sở hữu và quyền khác đối với tài sản; Biện pháp bảo đảm thực hiện nghĩa vụ; Hợp đồng vay tài sản; Bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng; Giải quyết vụ việc dân sự trong trường hợp chưa có điều luật áp dụng; Thẩm quyền của Tòa án đối với quyết định cá biệt của cơ quan, tổ chức; chứng cứ; các biện pháp khẩn cấp tạm thời...
Tại hội nghị, các học viên đã thể hiện tinh thần học tập nghiêm túc, sẵn sàng tiếp thu, trao đổi, thảo luận, cùng nhau giải đáp những khó khăn, vướng mắc xoay quanh nội dung mà giảng viên truyền đạt. Thông qua đợt tập huấn đã giúp đội ngũ Thẩm phán, Thẩm tra viên, Thư ký và Hội thẩm nhân dân Tòa án hai cấp nâng cao kiến thức pháp luật, kỹ năng nghiệp vụ xét xử.
Các tin khác
- Tòa án hai cấp tổ chức Hội nghị giao ban công tác Quý III năm 2024
- Sơ kết công tác phối hợp liên ngành 6 tháng đầu năm 2024 và chương trình phối hợp liên ngành 6 tháng cuối năm 2024 Công an, Viện kiểm sát, Tòa án huyện Krông Ana.
- Liên ngành Tư pháp huyện Ea H’leo tổ chức Hội nghị sơ kết công tác phối hợp 06 tháng đầu năm 2024
- Công bố và trao quyết định bổ nhiệm chức vụ Chánh án Tòa án nhân dân tỉnh Đắk Lắk
- Hội nghị giao ban Quý II và sơ kết 06 tháng đầu năm 2024 công tác của Tòa án hai cấp